Gen Z - Những hoang mang trước ngưỡng cửa đại học
Trước đây, đối với thế hệ 7x hoặc đầu 8x, việc thi đỗ vào một trường đại học cũng đủ đảm bảo một người sẽ có việc làm, sẽ có một tương lai yên ổn, sẽ có triển vọng thành công. Thế nhưng giờ đây, đối với nhiều bạn trẻ thế hệ Gen Z, việc vào đại học tưởng chừng dễ dàng hơn với rất nhiều lựa chọn, lại đang trở nên băn khoăn, mơ hồ hơn do không biết chọn lối đi nào.
Ngay cả phụ huynh Việt Nam, đa phần là những người giữ quan điểm “cha mẹ đặt đâu con ngồi đó” và có tiếng nói quyết định không ít trong việc chọn trường cho con, cũng đang hoang mang hơn bao giờ hết, do khoảng cách thế hệ trong một xã hội nhiều biến động càng khiến họ không dễ hỗ trợ con cái mình hoạch định tương lai.
Vậy, giữa rất nhiều ngành nghề và vô vàn lựa chọn, làm thế nào để các bạn trẻ có thể chọn được cho mình ngành nghề phù hợp? Họ cần xác định hướng đi cho mình từ khi nào? Làm sao để biết mình đã chọn đúng hay sai? Cha mẹ và gia đình có thể giúp sức hoặc hỗ trợ con mình ra sao? Liệu có một công thức nào giúp một người chọn đúng con đường tương lai cho mình?…
Những băn khoăn này sẽ được các chuyên gia dày dạn kinh nghiệm trong tư vấn hướng nghiệp cùng giải đáp, trong một buổi trò chuyện chắc hẳn sẽ mang tới cho các bậc cha mẹ thêm nhiều kiến thức định hướng tương lai cho con, cũng như giúp các em xác định vị trí của mình trong cuộc sống.